ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19-04-2014, 09:01
378,181 กระทู้ ใน 21,926 หัวข้อ โดย 9,412 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: MAN4U
ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ด (รุ่นแรก)  |  ทั่วไป  |  สภากาแฟ  |  อยากรู้เรื่องกฏหมายเกี่ยวกับครอบครัวบางอย่าง? 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1]
อยากรู้เรื่องกฏหมายเกี่ยวกับครอบครัวบางอย่าง?  (อ่าน 1176 ครั้ง)
ฮูลิแกน
ขาประจำ
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 234



« เมื่อ: 08-08-2008, 21:52 »

นอกเรื่องการเมืองหน่อยนะครับ
อยากทราบว่า มีกฏหมายข้อบังคับมาตราใดไหม? ที่จะลงโทษพ่อแม่ที่ไม่เลี้ยงดูลูกตัวเอง
แต่ปล่อยให้เป็นภาระของบุคคลที่ 3 แทน  Exclamation
คือพอดีวันนี้เห็นสภาพครอบครัวนึง แล้วมันบาดตาบาดใจ...
โดยบุคคลที่ 3 คนนั้น(ซึ่งเป็นญาติของเด็กเหมือนกัน)ไม่กล้าปฏิเสธ เพราะกลัวเด็กจะไม่มีคนเลี้ยงดู
แบบว่าฝากลูกแล้วหายหน้าไปเป็นปีเลย
บันทึกการเข้า

ชาตินิยมแบบคับแคบผมไม่ชอบ แต่พวกเพ้อเจ้อบ้าทฤษฎี ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน
บทความของ เสกสรรค์ ประเสริฐกุล จาก ค.คน ฉบับเมษายน 2550
soco
ขาประจำขั้นที่ 3
*******
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2,842



« ตอบ #1 เมื่อ: 08-08-2008, 22:06 »

พระราชบัญญัติ
คุ้มครองผู้ถูกกระทำด้วยความรุนแรงในครอบครัว
พ.ศ. ๒๕๕๐

มาตรา ๓ ในพระราชบัญญัตินี้
“ความรุนแรงในครอบครัว” หมายความว่า การกระทำใด ๆ โดยมุ่งประสงค์ให้เกิดอันตราย
แก่ร่างกาย จิตใจ หรือสุขภาพ หรือกระทำโดยเจตนาในลักษณะที่น่าจะก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย
จิตใจ หรือสุขภาพของบุคคลในครอบครัว หรือบังคับหรือใช้อำนาจครอบงำผิดคลองธรรมให้บุคคล
ในครอบครัวต้องกระทำการ ไม่กระทำการ หรือยอมรับการกระทำอย่างหนึ่งอย่างใดโดยมิชอบ
แต่ไม่รวมถึงการกระทำโดยประมาท
“บุคคลในครอบครัว” หมายความว่า คู่สมรส คู่สมรสเดิม ผู้ที่อยู่กินหรือเคยอยู่กินฉันสามีภริยา
โดยมิได้จดทะเบียนสมรส บุตร บุตรบุญธรรม สมาชิกในครอบครัว รวมทั้งบุคคลใด ๆ ที่ต้อง
พึ่งพาอาศัยและอยู่ในครัวเรือนเดียวกัน
“ศาล” หมายความว่า ศาลเยาวชนและครอบครัวตามกฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งศาลเยาวชนและ
ครอบครัวและวิธีพิจารณาคดีเยาวชนและครอบครัว
“เงินช่วยเหลือบรรเทาทุกข์” หมายความว่า ค่าทดแทนความเสียหายเบื้องต้นสำหรับเงินหรือ
ทรัพย์สินใด ๆ ที่ผู้ถูกกระทำด้วยความรุนแรงในครอบครัวสูญเสียไป โดยผลของการกระทำด้วยความรุนแรง
ในครอบครัว และให้หมายความรวมถึงรายได้ที่สูญเสียไป ค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล ค่าใช้จ่าย
ในการหาที่อยู่ใหม่ และค่าใช้จ่ายอื่นที่จำเป็น
“นักจิตวิทยา” หมายความว่า นักจิตวิทยาตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
“นักสังคมสงเคราะห์” หมายความว่า นักสังคมสงเคราะห์ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณา
ความอาญา
“พนักงานเจ้าหน้าที่” หมายความว่า ผู้ซึ่งรัฐมนตรีแต่งตั้งให้ปฏิบัติการตามพระราชบัญญัตินี้
และให้หมายความรวมถึงพนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
“พนักงานสอบสวน” หมายความว่า พนักงานเจ้าหน้าที่ซึ่งได้รับมอบหมายจากรัฐมนตรี
ให้เป็นพนักงานสอบสวนตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา ในท้องที่ใดไม่มีพนักงานเจ้าหน้าที่
ซึ่งได้รับมอบหมายจากรัฐมนตรี ให้พนักงานสอบสวนตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา
เป็นพนักงานสอบสวนตามพระราชบัญญัตินี้
“รัฐมนตรี” หมายความว่า รัฐมนตรีผู้รักษาการตามพระราชบัญญัตินี้

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2550/A/041/1.PDF



เข้าใจว่ามีกฎหมายอื่น บังคับเอาผิดได้ครับ รอนักกฎหมายสักนิดก็แล้วกัน 
บันทึกการเข้า
Tuba ✿゚✎..✿.。.:。ღ
ขาประจำขั้น 2
******
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 660


ทักษิณที่ดี คือทักษิณที่.......ตายแล้ว


« ตอบ #2 เมื่อ: 08-08-2008, 22:10 »

คือถ้าไม่เลี้ยงดูเอง

แต่ปล่อยให้คนอื่นมาเลี้ยงดูแทนนี่ ยังเอาผิดไม่ได้ครับ

ต้องถึงขนาดปล่อยแบบไม่มีใครมาดูแลเลย

แล้วก็เฉพาะเด็กที่ยังต้องพึ่งพาคนเลี้ยงอยู่นะครับ
บันทึกการเข้า

ทหาร เป็นอะไรก็ไม่ได้ดี นอกจากเป็นทหาร

ตำรวจ เป็นอะไรก็ดีไม่ได้ แม้กระทั่งเป็นตำรวจ
เพื่อนฝัน
ขาประจำ
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 493



« ตอบ #3 เมื่อ: 08-08-2008, 22:17 »

ประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์
หมวด 2 สิทธิและหน้าที่ของบิดามารดาและบุตร
 มาตรา 1561 บุตรมีสิทธิได้ชื่อสกุลของบิดาในกรณีที่บิดาไม่ปรากฏ บุตรมีสิทธิใช้ชื่อสกุลของมารดา
 มาตรา 1562 ผู้ใดจะฟ้องบุพการีของตนเป็นคดีแพ่งหรือคดีอาญามิได้ แต่เมื่อผู้นั้นหรือญาติสนิทของผู้นั้นร้องขอ อัยการจะยกคดีขึ้นว่ากล่าวก็ได้
 มาตรา 1563 บุตรจำต้องอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดา
มาตรา 1564 บิดามารดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูและให้การศึกษาตามสมควรแก่บุตรในระหว่างที่เป็นผู้เยาว์บิดามารดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูบุตร ซึ่งบรรลุนิติภาวะแล้ว แต่เฉพาะ ทุพพลภาพและหาเลี้ยงตนเองมิได้
 มาตรา 1565 การร้องขอค่าอุปการะเลี้ยงบุตรหรือขอให้บุตรได้รับ การอุปการะเลี้ยงดูโดยประการอื่น นอกจากอัยการจะยกคดีขึ้นว่า กล่าวตาม มาตรา 1562แล้ว บิดาหรือมารดาจะนำคดีขึ้นว่ากล่าวก็ได้



ไม่มีกฎหมายลงโทษจำคุก ติดคุกได้เพราะ ที่กล่าวมาเป็นกฎหมายแพ่ง ที่จะฟ้องร้องเรียกค่าเลี้ยงดู ซึ้งอีกนั้นหล่ะถ้าพ่อ แม่ไม่สำนึก ก็อาจจะโดนเบี้ยวไม่จ่าค่าเลี้ยงดูอีกหล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08-08-2008, 22:36 โดย เพื่อนฝัน » บันทึกการเข้า

ใครสอนใครสั่ง ดูถูกประชาชน เป็นม็อบข้างถนน บิดเบือนเหมือนคนตกรุ่น
เรามาชุมนุม ใช้สิทธิ์ตามรัฐธรรมนูญ ขับไล่รัฐบาลหุ่น ที่เป็นสมุนของอาชญากร
ooo
ขาประจำขั้น 2
******
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 670


« ตอบ #4 เมื่อ: 08-08-2008, 23:09 »

นอกจากหน้าที่ ที่ต้องอุปการะเลี้ยงดูบุตร ตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ แล้ว

ยังมีหน้าที่ตามพรบ.คุ้มครองเด็ก พศ.2546 ม.4 ที่ให้ความหมายของคำว่า "ผู้ปกครอง"

ว่า คือ พ่อแม่ และ ม.25 ได้ระบุไว้ว่า "ผู้ปกครองต้องไม่กระทำการดังต่อไปนี้

  (1) ทอดทิ้งเด็ก...ไว้กับบุคคลที่รับจ้างเลี้ยงเด็ก...หรือสถานที่ใดๆ โดยเจตนาที่จะไม่

รับเด็กคืน"

การที่พ่อแม่ เอาเด็กไว้ไปทิ้งไว้กลับญาติอาจฝ่าฝืน มาตรา 25 นี้ แต่ผลของการฝ่าฝืน

กฏหมายฉบับนี้ ไม่ได้กำหนดบทลงโทษไว้ จึงไม่สามารถเอาผิดได้ เพียงแต่เป็นเหตูให้ญาติ

คนที่รับเลี้ยงเด็กไว้ฟ้องศาลให้บังคับพ่อ แม่ รับเด็กกลับคืนไปได้ พอศาลพิพากษาบังคับแล้ว

แต่ไม่ปฏิบัติตาม คราวนี้มีสิทธิ์ถูกกักขังได้ จนกว่าจะยินยอมปฏิบัติตามคำสั่งศาล

และเมื่อรับเด็กกลับไปแล้วไม่เลี้ยงดูให้ดี ก็อาจเป็นความผิดที่มีโทษถึงจำคุกตาม พรบ.คุ้มครองเด็ก

และประมวลกฏหมายอาญา
บันทึกการเข้า
ฮูลิแกน
ขาประจำ
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 234



« ตอบ #5 เมื่อ: 08-08-2008, 23:15 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
บันทึกการเข้า

ชาตินิยมแบบคับแคบผมไม่ชอบ แต่พวกเพ้อเจ้อบ้าทฤษฎี ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน
บทความของ เสกสรรค์ ประเสริฐกุล จาก ค.คน ฉบับเมษายน 2550
หน้า: [1]
    กระโดดไป: